""

Chủ xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?

Bạn đang tìm hiểu về Chủ xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không??

Bài viết này EDUBOSTON sẽ giải thích tất cả những kiến thức về loài này

Video Chủ xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?

Chúng tôi đang cập nhật
[ad_1]

Điểm “a” khoản 1 Điều 5 và khoản 3 Điều 134 Luật “Xem xét xử lý vi phạm hành chính” quy định: đối với hành vi cố ý vi phạm hành chính phải chịu trách nhiệm hành chính là người từ 14 tuổi đến 16 tuổi. Trong trường hợp người từ 14 tuổi đến 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Điều 22 Luật XLVPHC quy định: Cảnh cáo áp dụng đối với mọi hành vi vi phạm hành chính của người chưa thành niên từ 14 đến 16 tuổi… Điều 21 Nghị quyết 100/2019 / NĐ-CP ngày 30 tháng 12 năm 2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính Phạm tội trong lĩnh vực giao thông và đường sắt: cảnh cáo đối với người từ 14 tuổi đến 16 tuổi điều khiển xe mô tô, ô tô, mô tô (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô.

Như vậy, nếu người từ 14 tuổi đến 16 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 50 cm3 mà không đội mũ bảo hiểm, quay đầu xe, va chạm với các phương tiện giao thông đường bộ khác thì: cảnh cáo bằng văn bản theo quy định trên.

Đối với trường hợp chủ phương tiện giao xe cho người từ 14 tuổi đến 16 tuổi điều khiển theo quy định tại khoản 5 Điều 5 Điều này. 30 của Nghị định 100/2019 / NĐ-KP ngày 30.12.2019 của Chính phủ sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đến 2.000.000 đồng (đối với cá nhân) và từ 1.600.000 đến 4.000 đối với mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông là 000 đồng ( nếu tổ chức).

[ad_2]

Trên là bài viết liên quan về Chủ xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?, Hy vọng qua bài viết này bạn sẽ có kiến thức về cá tốt hơn

Viết một bình luận